Có được miễn, giảm thuế đất khi đã được tặng nhà tình nghĩa?

Hỏi: Tôi là thương binh loại 3/4 mất sức lao động 44% và đã được Nhà nước tặng nhà tình nghĩa năm 2004. Nhưng ngôi nhà lại được xây dựng trên đất người khác để ở nhờ, vì gia đình tôi lúc đó chưa có đất. Vậy tôi có được miễn, giảm tiền sử dụng đất không?

Có được miễn, giảm thuế đất khi đã được tặng nhà tình nghĩa?

25/12/2015
Hỏi: Tôi là thương binh loại 3/4 mất sức lao động 44% và đã được Nhà nước tặng nhà tình nghĩa năm 2004. Nhưng ngôi nhà lại được xây dựng trên đất người khác để ở nhờ, vì gia đình tôi lúc đó chưa có đất. Vậy tôi có được miễn, giảm tiền sử dụng đất không?


Tôi có mua được một thửa đất nông nghiệp vào năm 2013, sau đó làm thủ tục chuyển mục đích sang đất thổ cư và làm thủ tục xin miễn, giảm tiền sử dụng đất (đây là thửa đất duy nhất và lần đầu tiên tôi xin miễn, giảm tiền sử dụng đất). Nhưng UBND huyện ra quyết định không cho tôi miễn, giảm tiền sử dụng đất. Với lý do tôi đã được tặng nhà tình nghĩa rồi nên không có cơ sở để xem xét miễn, giảm tiền sử dụng đất. Mặc dù đây là lần đầu tiên tôi xin miễn, giảm tiền sử dụng đất.

Vậy mong luật sư tư vấn giúp tôi quyết định của UBND huyện như vậy có đúng không. Tôi xin cảm ơn.

hovinhvuot213@...

Vẫn được miễn giảm thuế đất
Được miễn, giảm thuế đất khi đã được tặng nhà tình nghĩa. Ảnh minh họa

Trả lời:

Theo Luật Đất Đai 2013 có hiệu lực vào ngày 01/7/2014 số 45/2013/QH13, Điểm b khoản 1 Điều 110 về miễn, giảm tiền sử dụng đất, tiền thuê đất, quy định việc miễn, giảm tiền sử dụng đất, tiền thuê đất được thực hiện trong trường hợp "sử dụng đất để thực hiện chính sách nhà ở, đất ở đối với người có công với cách mạng.”

Luật Đất đai 2013 không hề đề cập vấn đề đã được cấp nhà tình nghĩa thì không được miễn giảm tiền sử dụng đất nữa. Vậy trong trường hợp này anh sẽ được miễn giảm tiền sử dụng đất bất kể là có được tặng nhà tình nghĩa hay không.

Công ty Luật ANT Lawyers

(Theo CafeLand)
Tin liên quan
Hỗ trợ trực tuyến